பாடகர் ஜெயச்சந்திரன் 75 ❤️ தாலாட்டுதே வானம்….தள்ளாடுதே மேகம் 💕

“தாலாட்டுதே வானம் தள்ளாடுதே மேகம்” கேட்கும் போதே தள்ளாடும் படகில் சுகமாகப் பயணிக்கும் உணர்வு, இரு கண்கள் மூடிச் செல்லும் போதே ஒரே எண்ணம். பின்னணியில் ஒலிக்கும் இசை கூட துடுப்பை வலித்து முன்னோக்கியும் பின்னோக்கியும் இழுக்குமாற் போலவொரு இசைவாக்கம் எழும்.

ஒரு பாடல் தொகுப்பில் எத்தனை பாடல்கள் இருந்தாலும் இந்தப் பாடல் வருமிடத்தில் இரண்டு மூன்று தடவைகள் கேட்டு விட்டுத்தான் மெல்ல நகரும் மனது.

அலைகள் வருடிச் செல்லும் கடலில் பயணிக்க

யாருக்குத் தான் பிடிக்காது. இங்கோ

“மேல்வானத்தில் ஒரு நட்சத்திரம்

கீழ்வானத்தில் ஒரு பெண் சித்திரம்”

ஆகக் காதலியோடு ஒரு கடற் பயணம்.

எஸ்.ஜானகியைப் பற்றிச் சொல்லவே வேண்டாம், சொற்கட்டினை மிகவும் நெகிழ்வாக்கித் தானும் கரைந்து நம்மையும் கரைய வைப்பவர். வழக்கமான எஸ்.பி.பி தனமான பாடல்களில் அவரோடு குறும்பு கட்டிப் பாடுபவர் இங்கே ஜெயச்சந்திரனோடு இணையும் போதும் போது குரலில் வெட்கப் புன்னகையை அள்ளி வீசிக் கொண்டே போகிறார் பாருங்கள். இந்தப் பாட்டு முழுக்க அதே தோரணையில் கேட்கும் போது காதலோடு படகுச் சவாரி கொள்ளும் போது நேரே வெட்கம் கொப்பளிக்கும் அந்தக் காதலியின் உருவம் தான் கற்பனையில் மிதக்கும்.

இரு கண்கள் மோதி

செல்லும் போதும்

ஒரே எண்ணம்…..

இந்தப் பாடல் எப்படிப் படமாக்கப்படப் போகிறது என்று எப்படி ராஜாவிடம் இயக்குநர் விபரித்திருப்பார் என்று

நம்மில் யாருக்கும் தெரியாது. கடல் பயணம் மீதேறி எத்தனை எத்தனை காதல் பாட்டுகள் கரை சேர்ந்திருக்கும்? ஆனால் அவை எல்லாவற்றிலும் ஒப்பிட முடியாதவொரு இனிய கானம் இசைஞானியார் சிந்தனையில் எப்படிப் பிறந்திருக்கும் என்றதொரு ஆச்சரியம் எழுந்து நிற்கும். இங்கே பயன்பட்டிருக்கும் ஒவ்வொரு வாத்தியத்திலும் கடலின் ஓசை தான் தேங்கி நின்று பிரவாகிக்குமாற் போலொரு உணர்வு.

இங்கே தன் உதவியாளர் சுந்தரராஜன் குரலை மீனவ சமூகத்தின் குரலாய் ஒரு காதல் பாடலில் நுழைத்திருக்கும் நேர்த்தியை என்னவென்பது?

அலை மீது ஆடும்

உள்ளம் எங்கும்

ஒரே ராகம்

நிலை நீரில் ஆடும்

மீன்கள் ரெண்டும்

ஒரே கோலம்

ஜெயச்சந்திரனின் வாழ்நாள் பாடல்களில் இந்தப் பாடலையும் தவிர்த்து எழுத முடியாது. மூன்று முடிச்சு காலத்தில் கமல்ஹாசனுக்காக “வசந்த கால நதிகளிலே” என்று மெல்லிசை மன்னரால் படகில் ஏற்றப்பட்டவர் இங்கே கடல் மீன்களில் அதே கமல்ஹாசனுக்காக இசைஞானியாரால் ஏற்றம் கண்டிருக்கிறார்.

“தாலாட்டுதே” எனும் போது ஒரு பரவசத்தை உள் நுழைத்து தள்ளாடுதே மேகம் வரிகளை எட்டும் போது அந்த மேகத்தில் மிதந்து செல்லுமாற் போலவும்,

“தாளாமல்” எனும் போது நீர்ப்பரிப்பில் நின்றாடுமாற் போலவும் ஒரு வரிக்குள்ளேயே எத்தனை பாவங்களை நிகழ்த்திக் காட்டி விடுகிறார். அந்தத் தாலாட்டின் நீட்சியை சரணத்தைக் கடந்து மீண்டும் பாடும் போது இன்னொரு விதமாகக் காட்டி நிற்பார் ஜெயச்சந்திரன்.

மலையாளத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு பாடகர் மடை திறந்தாற் போலப் பாடும் அழகுக்காகவே இன்னொரு முறை இதைக் கேட்கலாம்.

கமல்ஹாசனை எண்பதுகளில் இலங்கை வானொலி பேட்டி கண்ட போது அவருக்குப் பிடித்த பாடலாக அவர் இனம் காட்டியது இதைத்தான்.

தாலாட்டுதே வானம்

தள்ளாடுதே மேகம்

தாளாமல் மடி மீது

தார்மீகக் கல்யாணம்

இது கார்கால சங்கீதம்

பாடலைத் துல்லிய ஒலித்தரத்தில் அனுபவிக்க

https://youtu.be/KDimSjTlO

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *