பாடகர் ஜெயச்சந்திரன் 75 ❤️ இசைஞானியின் இசைத் தாலாட்டில் ஜெயச்சந்திரன் & சுனந்தாவின் “காதல் மயக்கம்” 💕

ந்

Made for each other என்பார்கன் இதைத் திரையிசைப் பாடல்களைக் கேட்கும் தோறும் சில பாடக ஜோடிக் கூட்டணியின் சங்கமத்தில் நினைப்பூட்டுவதுண்டு. “தென்றல் வரும் முன்னே முன்னே” என்று தர்மசீலனுக்காக அருண்மொழியும், மின்மினியும் ஜோடி சேர்ந்த போதும், “பூங்கதவே தாழ் திறவாய்” எனும் போது தீபன் சக்ரவர்த்தியையும், உமா ரமணனையும் அவர் தம் குரலில் எழும் ஒத்த அலைவரிசையின் போதும் இவ்விதம் சொல்லத் தோன்றும். அது போலவே அரிதாகப் பாடினாலும் இம்மாதிரிப் பத்துப் பொருத்தமும் வாய்த்த பாட்டு ஜோடி ஜெயச்சந்திரன் – சுனந்தா.

எப்படி ஜேசுதாஸ் வழியாக சுஜாதா இசைஞானி இளையராஜாவிடம் அறிமுகமாகினாரோ அது போலவே சுனந்தாவின் அறிமுகமும் ஜெயச்சந்திரன் வழி பிறக்கிறது. புதுமைப் பெண் படத்தில் ஜேசுதாஸ் & உமா ரமணனுக்கு “கஸ்தூரி மானே” பாடலை எழுதி வைத்தது போல, இங்கே சுனந்தாவுக்கும் ஜெயசந்திரனுக்குமாக அழகிய காதல் மயக்கம் தரும் பாட்டு. சுனந்தாவுக்குத் தமிழில் கிட்டிய அறிமுகம் வழிகாட்டியவருக்கே ஜோடியாக அமைகிறது.

காதல்…மயக்கம் அழகிய கண்கள்…துடிக்கும்

இது ஒரு காதல்..மயக்கம் அழகிய கண்கள் துடிக்கும்

ஆலிங்கனங்கள் பரவசம் இங்கு அனுமதி இலவசம்

தன்னை மறந்த அனுபவம் ரெண்டு கண்ணில் அபிநயம்

https://youtu.be/4sYXPKpLwTM

கஸ்தூரி மானைப் போலத் தான் இங்கேயும் கோரஸ் குரல்களின் தாண்டவம் இருக்கும். ஆனால் இந்த இரண்டு பாடல்களும் எவ்வளவு அற்புதமாக வேறுபட்ட இசைக்கோப்பில் மிளிர்ந்திருக்கின்றன என்பதைக் கேட்கும் போதெல்லாம் அனுபவித்து ரசிக்கலாம்.

ஜெயச்சந்திரனும் சுனந்தாவும் பாடும் போது ஒன்று கலக்கும் தொம்தொம் தனம்ததொம்தொம் தனம்த போடும் கோரஸ் குரல்களுக்காக ஒருமுறை கேட்டு விடுங்களேன்.

நான் தூங்கும் வேளை கனவுகள் தொல்லை

நான் தூங்க வில்லை கனவுகள் இல்லை

மெய்யா பொய்யா… மெய் தான் ஐயா

எடுத்த எடுப்பிலேயே வெறும் சங்கதிகளோடமைந்த பாடல் இல்லாது ஒரு நளினமான பாட்டு. அதற்காகத் த்க் இந்த “மெய்யா பொய்யா… மெய் தான்” ஐயா வரிகளை இழுத்து வந்தேன்.

சரணத்தில் இருவருக்காகக் கொடுக்கப்பட்ட வரிகளுமே காதலன் காதலியின் பரிபாஷையாக ஒரு கேள்வி பதில் போல உறுதிப்படுத்திக் கொண்டே நகரும், அன்பின் வெளிப்பாடு அது.

காதல் மயக்கம் ஒரு காதலன் & காதலிப் பாட்டென்றால் அடுத்து ஒரு கல்யாணப் பாட்டு. இந்தப் பாட்டையெல்லாம் திருமண மண்டபத்தில் சத்தமாக ஒலிக்க விட்டாலே போதும் கல்யாணக் களை அந்த அரங்கம் முழுதும் வியாபித்து விடும். அதுதான் 👇

பூ முடித்து பொட்டு வைத்த வட்ட நிலா

புன்னகையில் பாட்டெழுதும் வண்ணப் புறா 💕🎸

https://youtu.be/zWAbchm9Fww

இந்தப் பாட்டை எவ்வளவு தூரம் எனக்குப் பிடிக்கும் என்பதற்கு ஒரு ஆதாரம் பல்லவி தொடங்குவதற்கு முன்னால் நெய்திருக்கும் அந்தப் புல்லாங்குழல் இசையோடு வயலின் ஆவர்த்தனத்தைத் திரும்பத் திரும்பக் கேட்டு ரசிப்பது.

பாடலின் அந்த ஆரம்ப இசை ஒரு வண்டியில் பொருத்தி இழுக்கப்படும் Camera வின் அசைவியக்கத்தோடு பயணப்படும்.

கூட்டுக் குரல்களை சரணத்துக்கு முன்பாக “மாங்கல்யம் தந்துனா” பாட வைத்து விட்டு பின்னர் அதே ரிதத்தை இரண்டாவது சரணத்தில் வாத்திய ஆலிங்கனம் செய்ய வைத்து அதே கூட்டுக் குரல்களை ஒலிக்க மட்டும் விடும் நுட்பம் இருக்கிறதே அதுதான் ராஜ முத்திரை.

முதல் சரணத்துக்கு இரண்டாவது சரணத்துக்கு குழந்தைப் பேறு என்ற விதத்தில் அமையும் காட்சியமைப்புக்கு நியாயம் கற்பிப்பது போல அந்த இரண்டாவது சரண கூட்டுப் பாடகிகளின் ஓசை இன்பத் தாலாட்டாக விளங்கும்.

“மாங்கல்யம் தந்துனா” பாடி முடித்ததும் தபேலாவால் “தடு திடுதிடு தடு திடு” என்று ஓசையால் வழித்து அப்படியே ஜெயச்சந்திரனிடம் கொடுக்க “மீட்டாமல் போனால் மணி வீணை வாடும்” என்று அவர் ஆரம்பிக்க அந்தக் கணத்தை உச் கொட்டி ரசிக்கலாம்.

“தீர்த்தக் கரைதனில் காதல் மயக்கங்கள்

தீரும் வரையினில் புது வசந்த விழா”

எனும் போது அந்த தீர்த்த என்ற சொல்லையே எவ்வளவு அழகாக நறுக்கிக் கொடுக்க முடியும் என்பதை ஜெயேட்டன் காட்டுவார். ஒரு மணப்பெண்ணுக்குண்டான வெட்கப் பூரிப்பு சுனந்தா குரலில் இருக்கும்.

“செம்மீனே செம்மீனே

உங்கிட்ட சொன்னேனே

செவ்வந்திப் பெண்ணுக்கு

சிங்காரக் கண்ணுக்கு

கல்யாண மாலை கொண்டு வாரேன்

மஞ்சள் தாலியும் குங்குமமும் தாரேன்”

https://youtu.be/GV7yqNTu9Wg

கொழும்பில் இருந்து யாழ்ப்பாணம் போகும் ஏதாவது பஸ் ஒன்றில் ஏதாவதொன்றாக இன்னும் ஒலிக்கும் பாடலென்றால் இந்தச் செம்மீனும் அடங்கும் இன்று வரை. இதை என் தாயகப் பயணங்களில் அனுபவித்திருக்கிறேன். முன்னாள் அமைச்சர் அரங்கநாயகம் மகன் சந்தனபாண்டியன் & ஶ்ரீஜா ஜோடி நடித்த “செவ்வந்தி” படத்தின் பாடல்கள் எல்லாமே மணி மணி. திரையில் ஒன்று கலந்தவர்கள் நிஜத்திலும் கரம் பிடித்தார்கள். செவ்வந்தி படத்தின் ஒவ்வொரு பாடல்களையும் தனித்தனியாக அலசி ஒரு பதிவையே எழுதியிருக்கிறேன். இங்கே ஜெயச்சந்திரன் ஸ்பெஷலுக்காக “செம்மீனே செம்மீனே” பாடலை அழைத்து வந்திருக்கிறேன். ஜெயச்சந்திரன் – சுனந்தா ஜோடிக்குக் கிட்டிய இந்தப் பாடலில் கூட கோரஸ் குரல்கள் இன்னொரு பரிமாணத்தில் மின்னும். “ஆனந்தம் பொங்கிடப் பொங்கிட” என்று சிறைப் பறவையில் சுனந்தாவோடு இணைந்து பாடிய ஜேசுதாஸுக்குப் பதில் ஜெயச்சந்திரன் பாடினாலும் பாதகம் வந்திருக்காது.

“செம்மீனே செம்மீனே” கொஞ்சம் வேகமான பாட்டு. வாத்திய இசை, கோரஸ் இவற்றைத் தாண்டி பாடகர் இருவரும் தம் சங்கதிகளை நிறுத்தி நிதானிக்காமல் கடகடவென்று மழை கொட்டுமாற் போலப் பாடிக் கொண்டே ஓட வேண்டும்.

“நான் திரும்பி வரும் வரைக்கும்

நீரின்றி வாடும் இள நாத்து

ஓடை நீரின்றி வாடும் இள நாத்து”

என்று இரண்டாவது சரணம் வரை தம் கட்டி அற்புதமானதொரு பாடலைக் கொண்டு வருகிறார்கள். சுனந்தாவுக்குப் பெயர் கொடுத்த பாடல்களில் பாதி ஜெயச்சந்திரனோடு அமைந்தவை. அதில் இந்த செம்மீனே பாடல் எண்பதுகளின் நீட்சியாகத் தொண்ணூறுகளின் ஆரம்பத்தில் கொட்டிய இசைப் பிராவகம்.

ஒரு கோலக் கிளி சொன்னதே……

உண்மையா..உண்மையா..

அது பேசும் பிள்ளை மொழியே

நன்மையா.. நன்மையா….

எவ்வளவு நிதானமாக நடை பழகும் பாட்டு இது. அதுவும்

“ரோஜாவிலே

முள்ளில்லாத பூவில்லையே

ராசாத்தியே முல்லை பூவில்

முள்ளில்லையே..”

என்று ஜெயச்சந்திரன் சுனந்தவோடு இணைந்து கொள்ளும் இசைச் சங்கமம் அனுபவித்துக் கொண்டாட வேண்டியது. ஒவ்வொரு சங்கதியிலும் “ஏகாரமும்” “ஓகாரமும்” ஆக வரிகளை உயிர்ப்பித்து உணர்வோட்டம் கற்பிக்கிறார்கள்.

இந்த மூன்று பாடல்களிலும் சிருங்கார ரசம் கொண்ட அழகியலை இவ்விருவர் குரல் சேர்ந்ததன் மகிமையால் உணரலாம். எண்பதுகளிலும் தொண்ணூறுகளிலும் இசைஞானியின் இசையின் பரிமாணத்தின் மாறுதல்களையும் ஒப்பு நோக்கிப் பார்க்க நல்லுதாரணங்கள் இவை.

சிதம்பரம் பத்மினி மீதான பாலியல் வல்லுறவை மையப்படுத்தி எடுக்கப்பட்ட பொன் விலங்கு படத்தை இயக்கியவர் ஆர்.கே.செல்வமணியின் சகோதரர் ஆர். ராஜரத்தினம்.

இந்தப் பச்சைக் கிளி இன்பமே

பொய்மையா…பொய்மையா…

https://youtu.be/t9V5P2H4eLw

சோகத்தைத் தேக்கிய ஜெயச்சந்திரன் குரலில் வரும் இந்தப் பாட்டு “ஒரு கோலக்கிளி சொன்னதே” பாடலின் pathos வடிவம் அதாவது அவலச் சுவை காட்டும் பண்பில் அமைந்திருக்கும்.

ஜெயச்சந்திரன் இன்னும் வருவார்

கானா பிரபா

#Jeyachandran_Songs

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *